Hành vi uống rượu, bia khi tham gia giao thông sẽ có mức phạt như thế nào?

03/02/21 09:54

Đối với người uống rượu, bia khi tham gia giao thông để xảy ra tai nạn gây hậu quả nghiệm trọng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định hiện hành.

Truy cứu trách nhiệm hình sự khi vi phạm giao thông

Căn cứ theo khoản 1 Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 thì tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ được quy định như sau: 

"1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng". 

Để bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người vi phạm cần phải có đủ các yếu tố sau:

Thứ nhất, phải có hành vi vi phạm an toàn giao thông đường bộ: chở hàng hoá cồng kềnh, chằng buộc hàng hoá không đúng quy định, quay xe, rẽ trái, rẽ phải, tránh, vượt không đúng quy định, không làm chủ tốc độ,...

Thứ hai, hành vi vi phạm này phải gây ra một trong các hậu quả quy định tại khoản 1 Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 đã được nêu ở phía trên.

Mức xử phạt đối với hành vi uống rượu, bia khi tham gia giao thông

Truy cứu trách nhiệm hình sự khi tham gia giao thông mà sử dụng rượu, bia

Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017:

"2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;
b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;
c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;
đ) Làm chết 02 người;
e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;
g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng."

Theo đó, người uống rượu, bia mà tham gia giao thông sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi có đủ các yếu tố sau:

Thứ nhất, có hành vi phạm tội

Thứ hai, có nồng độ cồn trong máu hoặc trong hơi thở vượt quá mức quy định (theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 sửa đổi bổ sung khoản 8 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008)

Như vậy, người điều khiển phương tiện giao thông khi tham gia giao thông mà có nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở (không phân biệt nồng độ là bao nhiêu) mà có hành vi phạm tội thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Gây tai nạn mà bỏ chạy thì bị xử lý như thế nào?

Để xác định đúng hình thức xử lý thì cần tùy thuộc vào tình huống cụ thể. Cần phải xem xét các yếu tố như về năng lực chủ thể, có hành vi vi phạm, có hậu quả xảy ra, có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi và hậu quả, có lỗi. Ngoài ra, cần căn cứ vào mức độ thiệt hại đã gây ra và hành vi vi phạm để xem xét xử lý theo Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015.

Nếu trong trường hợp gây ra tai nạn giao thông rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn thì có thể sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm theo quy định tại khoản 2 Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015. Bên cạnh đó, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

*Bạn đang đọc bài Hành vi uống rượu, bia khi tham gia giao thông sẽ có mức phạt như thế nào? trên website thuộc bản quyền của AEGAuto - Thảm lót sàn ô tô cao cấp. Vui lòng ghi rõ nguồn khi sao chép.